Thứ 2, 24/09/2018, 05:18 AM
Bạn đọc đăng tin
Hotline: 0918658465

Sau ngày 24/4 thuê bao di động sẽ không bị khóa?

Thứ 3, 24/04/2018, 11:28 AM

Sau ngày 24/4 thuê bao di động sẽ không bị khóa? (Tieudung.vn) - Sau ngày 24/4 những thuê bao di động chưa bổ sung thông tin sẽ được gia hạn thêm thời gian.

Phó cục trưởng Cục Viễn thông (Bộ TT&TT) Lê Thị Ngọc Mơ khi trao đổi với Báo Giao thông về lộ trình cập nhật thông tin thuê bao di động mà hiện nhiều người dân vẫn chưa nắm rõ thông tin nên cuống cuồng đi đăng ký vì lo bị khóa.

viettel
Sau ngày 24/4 những thuê bao di động chưa bổ sung thông tin sẽ được gia hạn thêm thời gian.

Bà Mơ cho biết, theo quy định tại Nghị định 49/2017/NĐ-CP (khoản 2 Điều 4), doanh nghiệp viễn thông có 12 tháng (kể từ ngày Nghị định được ban hành – 24/4/2017) để rà soát, hướng dẫn, yêu cầu các thuê bao di động trả trước đang sử dụng dịch vụ của mình có thông tin thuê bao chưa tuân thủ theo đúng quy định đến cập nhật, bổ sung thông tin.

Như vậy, ngày 24/4/2018 là mốc doanh nghiệp viễn thông phải bảo đảm toàn bộ các thông tin thuê bao trong cơ sở dữ liệu tập trung của mình tuân thủ đúng quy định tại Nghị định này.

Trong khi đó, MobiFone cho biết: "Thời hạn của bộ TT và TT đưa ra là 12 tháng kể từ ngày nghị định 49 có hiệu lực (24/4/2017). Như vậy, thời hạn cuối để các thuê bao cập nhật thông tin chính xác là ngày 24/4/2018.

Tuy nhiên, để tạo điều kiện tốt nhất cho khách hàng, sau thời gian này các thuê bao chưa cập nhật sẽ tạm thời chưa bị khóa. MobiFone vẫn sẽ tiếp tục hỗ trợ khách hàng cập nhật".

Còn Viettel cho biết nhà mạng này chưa có thông báo nào mới nhưng tại các cửa hàng giao dịch, nhân viên cũng thông tin sẽ không khóa một chiều những SIM chưa hoàn tất bổ sung thông tin. Viettel vẫn tiếp tục hỗ trợ khách hàng đăng ký sau 24/4.

Như vậy, 2/3 nhà mạng lớn trong nước đã có lộ trình cập nhật thông tin thuê bao khá ưu ái cho khách hàng. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi của mình, các chủ thuê bao nếu chưa cung cấp đủ thông tin cần bố trí thời gian đến cửa hàng bổ sung thông tin, ảnh theo quy định của Chính phủ.

Nhân viên các nhà mạng thông tin đối tượng phải đăng ký bổ sung hình chân dung, thông tin cá nhân lần này là thuê bao trả trước. Các thuê bao trả sau không phải đăng ký, vì từ khi ký hợp đồng sử dụng dịch vụ đã làm đầy đủ thông tin.

Ngoài ra, không phải tất cả thuê bao trả trước đều phải bổ sung thông tin mà chỉ những thuê bao nhận được tin nhắn thông báo của nhà mạng mới phải làm.

“Nhiều người không thuộc diện phải bổ sung nhưng thấy báo, đài nói nhiều nên cũng ra hỏi. Tuy nhiên, những thuê bao chính chủ đăng ký sử dụng gần đây đều đã có đầy đủ thông tin theo quy định rồi, không phải bổ sung nữa", nhân viên giao dịch một nhà mạng cho biết.

Trong khi đó, cửa hàng giao dịch nhà mạng Viettel cho biết những thuê bao đã đăng ký thông tin từ ngày 24/7/2017 trở lại đây sẽ không phải đi đăng ký lại thông tin trong đợt này.

Hướng Dương (TH)
Logo Phutoday Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
Mã hiển thị
 
(Bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu)
Tin liên quan
Tỷ giá
Giá nông sản
Nguồn: Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn Xem thêm »

Chuyên trang Tiêu dùng - Báo Kinh tế & Đô thị điện tử, Cơ quan của UBND TP. Hà Nội
Giấy phép số: 2611/GP-BTTTT do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày 28/12/2012
Tổng Biên tập: Nguyễn Minh Đức

(*) Ghi rõ nguồn Tieudung.vn khi phát hành lại nội dung từ website này

Share facebook Share google Share twitter Share linkedin Share pinterest
0.46445 sec| 740.602 kb