Thứ 2, 23/09/2019, 19:06 PM
Bạn đọc đăng tin
Hotline: 0918658465

Tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn không?

Tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn không?
(Tieudung.vn) - Tiêu dùng nội bộ có phải xuất hóa đơn không? Đó là thắc mắc của không ít doanh nghiệp. Trả lời cho câu hỏi này, Tổng cục Thuế cho biết, đối với hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất, phục vụ hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thì doanh nghiệp không phải xuất hóa đơn GTGT và không phải tính, nộp thuế GTGT.

Tiêu dùng nội bộ không phải xuất hoá đơn

Theo đó, xem tại khoản Khoản 2, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế GTGT và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT, hàng hóa luân chuyển nội bộ như hàng hóa được xuất để chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm, để tiếp tục quá trình sản xuất trong một cơ sở sản xuất, kinh doanh hoặc hàng hóa, dịch vụ do cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng phục vụ hoạt động kinh doanh thì không phải tính, nộp thuế GTGT. ..

Ví dụ 24: Đơn vị A là doanh nghiệp sản xuất quạt điện, dùng 50 sản phẩm quạt lắp vào các phân xưởng sản xuất để phục vụ hoạt động kinh doanh của đơn vị thị đơn vị A không phải tính nộp thuế GTGT đối với hoạt động xuất 50 sản phẩm quạt điện này.

Tiêu dùng nội bộ, tiêu dùng nội bộ có phải xuất hoá đơn, xuất hoá đơn tiêu dùng, tiêu dùng

Ví dụ về nội bộ

Công ty Y là doanh nghiệp sản xuất nước uống đóng chai, giá chưa có thuế GTGT 1 chai nước đóng chai trên là 4.000 đồng. Công ty Y xuất ra 300 chai nước đóng chai để phục vụ trong các cuộc họp công ty thì Công ty Y không phải kê khai, tính thuế GTGT…

Riêng đối với cơ sở kinh doanh có sử dụng hàng hóa, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, luân chuyển nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh như vận tải, hàng không, đường sắt, bưu chính viễn thông không phải tính thuế GTGT đầu ra, cơ sở kinh doanh phải có văn bản quy định rõ đối tượng và mức khống chế hàng hóa dịch vụ sử dụng nội bộ theo thẩm quyền quy định.”.

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/1/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại, , hàng mẫu; hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất)...

Do vậy, trong trường hợp hàng hóa luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất, phục vụ hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thì doanh nghiệp không phải xuất hóa đơn GTGT và không phải tính, nộp thuế GTGT.

 

Tags:
4.1 17 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Tỷ giá

Điều tra

Đình chỉ lưu hành, thu hồi mỹ phẩm Mai Thảo Mộc không đạt chất lượng
(Tieudung.vn) Cục Quản lý Dược (Bộ Y tế) vừa công văn số 16323/QLD-MP về việc đình chỉ lưu hành...
 
Phát hiện kho dược liệu, thuốc tân dược, thực phẩm chức năng hết hạn tại TP Đà Nẵng
(Tieudung.vn) Lực lượng chức năng Đà Nẵng vừa phát hiện một kho chứa nhiều loại dược liệu, thuốc tân...
 
Trường quốc tế Việt Úc bị phụ huynh tố 'cắt xén' khẩu phần ăn
(Tieudung.vn) Mới đây, một phụ huynh bức xúc chia sẻ về hình ảnh khẩu phần ăn cho học sinh...

Ý kiến NTD

Mỹ phẩm Phấn Nụ Hoàng Cung: Nghi vấn “đánh lừa’ người tiêu dùng?
(Tieudung.vn) Nhãn sản phẩm Phấn Nụ Hoàng Cung ghi số công bố mỹ phẩm nhưng khi giới thiệu, quảng...
 
Bánh Trung thu
(Tieudung.vn) Dù còn một tháng nữa mới đến Tết Trung thu nhưng trên thị trường đã xuất hiện nhiều...
 
Tiếp vụ
(Tieudung.vn) Đến sáng ngày 9/7, gia đình chú rể đã thống kê được cụ thể số nạn nhân tính...

DN phản hồi

Thị trường bánh Trung thu: Đến hẹn lại... lo
(Tieudung.vn) Thời điểm này, thị trường bánh Trung thu đang trở nên sôi động hơn bao giờ hết với...
 
Vụ hóa đơn ăn hải sản hơn 85 triệu đồng: Nhà hàng khẳng định không
(Tieudung.vn) Một thực khách lên mạng tố nhà hàng "chặt chém" vì phải chi tới hơn 85 triệu đồng...
 
Sẽ có kết luận chính thức về vụ Asanzo vào cuối tháng 8
(Tieudung.vn) Đây là khẳng định của Chánh văn phòng Ban Chỉ đạo quốc gia về phòng chống hàng giả,...
Giá nông sản
Nguồn: Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn Xem thêm »

Chuyên trang Tiêu dùng - Báo Kinh tế & Đô thị điện tử, Cơ quan của UBND TP. Hà Nội
Giấy phép số: 2611/GP-BTTTT do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày 28/12/2012
Tổng Biên tập: Nguyễn Minh Đức

(*) Ghi rõ nguồn Tieudung.vn khi phát hành lại nội dung tin bài.

Share facebook Share google Share twitter Share linkedin Share pinterest
0.72022 sec| 775.133 kb