Thứ 2, 10/12/2018, 13:29 PM
Bạn đọc đăng tin
Hotline: 0918658465

Thẩm mỹ viện Dr. Lee mời khách thực hiện thủ thuật không phép?

Thứ 2, 19/11/2018, 11:33 AM

Thẩm mỹ viện Dr. Lee mời khách thực hiện thủ thuật không phép? (Tieudung.vn) - Thẩm mỹ viện Dr Lee (182 đường 3/2, phường 12, quận 10) do Bác sỹ Nguyễn Văn Hưng làm Chủ tịch HĐTV chưa được Sở Y tế TP Hồ Chí Minh cấp phép thực hiện "thu nhỏ quầng vú", “thu nhỏ núm vú”, nhưng vẫn vô tư mời khách đến thực hiện ngay tại cơ sở (?!).

Theo nội dung quy định tại Điểm I, Khoản 4 Điều 25 Thông tư số 41/2011/TT-BYT của Bộ Y tế về "Hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh" thì Phòng khám chuyên khoa thẩm mỹ chỉ được tạo má lúm đồng tiền, xóa xăm cung lông mày, nâng cung lông mày, tạo hình gò má, tạo hình cằm chẻ, cằm lẹm, sửa da ở vùng mặt, vùng cổ; Tạo hình mí mắt, mũi, môi, tai; Không được phẫu thuật tạo hình như nâng ngực; nâng vú; thu nhỏ quầng vú, núm vú; thu gọn thành bụng, mông, đùi; căng da mặt, mông, đùi; lấy mỡ cơ thể.

Mô tả ảnh
TMV Dr Lee trên đường 3/2, quận 10 - Ảnh: Internet

Thế nhưng bất chấp quy định trên, thẩm mỹ viện Dr Lee (tại địa chỉ 182, đường 3/2, P. 12, Q.10, TP.HCM) do bác sỹ Nguyễn Văn Hưng, Chủ tịch hội đồng thành viên, vẫn và mời khách hàng thực hiện dịch vụ “thu nhỏ quầng vú, núm vú” mà theo quy định bắt buộc phải thực hiện tại các bệnh viện chuyên khoa đủ điều kiện. Theo phản ánh, thẩm mỹ viện Dr Lee đã một số dịch vụ không được cấp phép quảng cáo, đồng thời thực hiện thủ thuật “thu nhỏ quầng vú, núm vú” ngay tại cơ sở.

Ngày 03/10/2018, trong vai khách hàng cần tư vấn về dịch vụ thu nhỏ quầng vú, thu nhỏ đầu vú, lần theo số được giới thiệu là của thẩm mỹ viện Dr Lee, phóng viên gọi đến số 09x4229xx3. Đầu dây bên kia, nữ nhân viên giới thiệu là người của thẩm mỹ viện Dr Lee và tư vấn: “Đối với thu nhỏ quầng vú và thu nhỏ đầu ti thì nó sẽ hơi mất cảm giác, hiện tại trong tháng 10 này, thu nhỏ quầng vú và đầu vú thì 20 triệu giảm còn 10 triệu và đầu ti là 8 triệu giảm còn 6 triệu, bác Hưng sẽ trực tiếp làm cho chị. Tiểu phẫu gây tê làm chưa đến một tiếng”.

Khi phóng viên hỏi làm tại bệnh viện hay ngay tại thẩm mỹ viện Dr Lee thì nhân viên nữ này nói: “Bên em có đầy đủ các cơ sở vật chất mà bệnh viện có và đã được Bộ Y tế cho phép, chị cứ đến đây làm phẫu thuật, em sẽ đặt lịch bác Hưng làm cho chị ngay tại đây. Chị muốn làm vào chủ nhật tuần này à? Chủ nhật thì 17h30 hết giờ làm, vậy khoảng 1h chiều chủ nhật chị ghé làm nhé, mình sẽ làm xét nghiệm sau đó bác Hưng sẽ bắt đầu làm cho chị. Thẩm mỹ viện ở 182, đường 3/2, phường 12, quận 10, chưa đến đường Cao Thắng đâu..."

Theo quy định tại Thông tư 09/2015/TT-BYT ngày 25/05/2015 của Bộ Y tế, nội dung quảng cáo trên mọi phương tiện (bảng hiệu, áp-phích, pa-nô, tờ rơi, báo chí, phát thanh, truyền hình, internet) về dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh phải được Sở Y tế xác nhận nội dung quảng cáo trước khi thực hiện.

Trên thực tế, những trường hợp bệnh nhân tử vong đến từ việc thực hiện dịch vụ thẩm mỹ quá phạm vi chuyên môn tại phòng khám không hề hiếm mà bài học đắt giá từ vụ thẩm mỹ viện và viện thẩm mỹ Việt Thành từng gây xôn xao dư luận cách đây vài năm vẫn còn nguyên giá trị cảnh báo.

PV

Logo Phutoday Xác thực thông tin của bạn để gửi bình luận
Họ tên
Email
Mã hiển thị
 
(Bạn vui lòng gõ tiếng Việt có dấu)
Tỷ giá
Giá nông sản
Nguồn: Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn Xem thêm »

Chuyên trang Tiêu dùng - Báo Kinh tế & Đô thị điện tử, Cơ quan của UBND TP. Hà Nội
Giấy phép số: 2611/GP-BTTTT do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày 28/12/2012
Tổng Biên tập: Nguyễn Minh Đức

(*) Ghi rõ nguồn Tieudung.vn khi phát hành lại nội dung tin bài.

Share facebook Share google Share twitter Share linkedin Share pinterest
0.47846 sec| 729.813 kb